
JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 

 

WIZARA YA MAWASILIANO NA TEKNOLOJIA YA HABARI 

MUHTASARI WA MPANGO WA USHIRIKISHAJI WADAU (STAKEHOLDERS 
ENGAGEMENT PLAN - SEP) 

WA UTEKELEZAJI WA MRADI WA TANZANIA YA KIDIJITALI (DTP) 

Mpango wa Ushirikishaji Wadau (SEP) unajumuisha mchakato wa kushirikisha 
wadau kwa lengo la kufikia malengo yaliyokubalika. Kwa sasa imetambulika 
kuwa utaratibu wa uwajibikaji ni wa kimsingi kwani unalazimisha Taasisi 
kushirikisha wadau katika kutambua na kuelewa mpango/mradi maalum na 
hivyo kutoa majibu  ya maswala na hoja mbalimbali zinazotolewa na wadau kwa 
ajili ya maamuzi au utekelezaji na hivyo kuboresha utendaji wa programu / 
mradi . 

DTP inakusudia kuongeza upatikanaji wa huduma bora za mtandao kwa 
serikali na raia na kuboresha uwezo wa serikali wa kutoa huduma za umma za 
kidijitali. 

Programu ya Tanzania ya Kidigitali ina vipengele vitano (5): 

 Kipengele cha Kwanza: Ekolojia ya Kidijitali. 

 Kipengele cha Pili: Miundombinu ya uunganishaji wa Kidijitali. 

 Kipengele cha Tatu: Jukwaa la Huduma za Kidijitali  

 Kipengele cha nne: Usimamizi wa Mradi 

 Kipengele cha tano:  Kukabiliana na Dharura. 

 
Mpango wa Ushirikishaji Wadau (SEP) huu utasimamiwa na kutekelezwa na 
Timu ya Mazingira na Jamii ya Wizara ya Mawasiliano na Teknolojia ya Habari 
(WMTH), Ofisi ya Rais Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora (OR-
MUUUB) na Kitengo cha Utekelezaji wa Miradi (PIU). Lengo kuu la SEP hii ni 
kufafanua mchakato wa ushiriki wa wadau wa DTP, utoaji wa habari kwa umma 
na mashauriano. Aidha, SEP hii inaelezea njia ambazo wasimamizi wakuu wa 
mradi wa DTP (yaani WMTH, OR-MUUUB na PIU), washauri na wakandarasi 
watakavyokuwa wanawasiliana na wadau, utaratibu ambao watu wanaweza 
kuelezea hoja zao, jinsi hoja zilizoibuliwa zitakavyoshughulikiwa na kujibiwa. 
 
Wadau hawa waliotambuliwa ni wale wanaoathiriwa na / au wahusika 
wanaopenda kufuatilia na wawakilishi rasmi na wasiyo rasmi. Utambuzi wa 
wadau chini kwenye mradi wa DTP utategemea (i) kazi na majukumu yao; na 
uwezekano wa ushawishi wao / wanaopenda kufuatilia mradi. Umakini 
utawekwa hasa kwa wale walio katika hatari ya kutengwa na shughuli za miradi 
ya DTP. 
 
Wadau watakaoshirikishwa kwenye Mradi wa DTP ni pamoja na: 



 Waathiriwa Chanya - kikundi cha watu au mashirika yanayoguswa na 
shughuli za mradi au jamii. 

 Waathiriwa Hasi - ni pamoja na watu binafsi na taasisi zilizo na 
masilahi katika ardhi ambayo itapitiwa na shughuli ya mradi. Wengi 
wa hawa ni wamiliki wa ardhi walio na majengo au mashamba ambayo 
yataathiriwa na upotevu wa ardhi, majengo na mapato ya kiuchumi. 

 Vikundi vingine - kikundi cha watu au mashirika yanayopenda 
kufuatilia  shughuli mbali mbali ikijumuisha watetezi wa mradi, 
serikali za mitaa au ya kitaifa 

 Mamlaka, wanasiasa wa ndani au wa kitaifa, mamlaka za jadi, viongozi 
wa dini, asasi za kiraia pamoja na mashirika yasiyo ya kiserikali 

 Watu walio katika mazingira hatarishi wanaotambuliwa ambao ni 
pamoja na, watoto, wanawake, watu wenye ulemavu, wazee na vijana. 

 
Utoaji wa habari na mashauriano na wadau utafanywa kupitia njia na mbinu 
mbalimbali ikiwa ni pamoja na majadiliano ya vikundi (kulingana na umri, jinsia 
na kazi), mahojiano, watoa habari muhimu na barua pepe. Ushauri utafanywa 
kwa wakati muafaka kwa washiriki kulingana na maoni yao na pia kutumia 
lugha yao ya kienyeji. 
 
Maoni kutoka kwa wadau yatapokelewa na wasimamizi wa utekelezaji wa mradi 
wa DTP katika fomu zilizojazwa kupitia maandishi na zilizojazwa baada ya 
mahojiano kwa mdomo (kwa kutumia visanduku vya maoni, viongozi wa mitaa, 
mikutano ya hadhara, mahojiano n.k.). Timu itakagua maoni ya wadau na 
kurejesha maazimio ya mwisho na muhtasari wa jinsi maoni yalivyozingatiwa. 

  
Ili kushughulikia malalamiko yanayohusiana na mradi wa DTP kutoka kwa jamii 
na umma zilizoathirika, na utaratibu rasmi wa kupokea tathmini na 
kushughilikiwa, utaratibu wa uwazi wa Ushughulikiaji wa Malalamiko (GRM) 
kwa mradi DTP utaandaliwa. Kutaanzishwa Kamati za Ushughulikiaji wa 
Malalamiko katika wanufaika wa Mradi / na vile vile katika Kitengo cha 
Usimamizi wa Utekelezaji wa Mradi wa DTP (PIU). Kwa wafanyakazi walioajiriwa 
na wakandarasi, wakandarasi watatakiwa kutoa utaratibu wao wa 
Ushughulikiaji wa Malalamiko kama sharti la zabuni ambayo kwa kiwango cha 
chini inazingatia mahitaji haya. 
 

Hati hii ya SEP inaweka mkakati na mpango wa utekelezaji kwa wadau 
wanaohusika kuanzia mwanzo wa mradi hadi kukamilika kwake. 
 
Hata hivyo SEP ni uti wa mgongo wa mradi kuweza kufanikiwa kikamilifu na 
kwa ufanisi. Ni hati ya moja kwa moja ambayo itakuwa inapitiwa na kuhuishwa 
pale itakapolazimu, kila mwaka kuonyesha mabadiliko katika ushiriki wa wadau 
kulingana na maendeleo ya mradi na wadau wapya kama wapo. 

 
 


